Nhằm giúp Cả nhà kiểm tra được mức độ chai pin của laptop, Add đã kiếm ra phương pháp khiến cho mà không cần sử dụng bất cứ phần mềm nào nhưng độ xác thực cực kì cao, mời Anh chị em cùng tham khảo nhé.
đầu tiên, từ màn hình chính, Cả nhà hãy bấm tổ họp phím ""Windows + R"" để mở cửa sổ Run như trong hình, sau đấy ta đánh vào đó chiếc chữ ""cmd"" để mở ô cửa sổ Command Prompt.

đến lúc hiện ra cửa sổ nhỏ và đen kịt như hình dưới, Anh chị em tiếp diễn nhập vào dòng lệnh sau: ""powercfg /batteryreport"" rồi nhấn phím Enter. ví như thấy có cái ""Battery life report saved to C:\...."" tức thị chúng ta đã thành công trong việc trích xuất ra 1 file Thống kê về tình trạng pin trên laptop.

Trong bước này, Anh chị em hãy truy tìm cập vào thư mục User của mình để đọc file Thống kê về hiện trạng pin bằng cách sau: Mở My Computer hoặc This PC -> Ổ đĩa C -> Users -> Tên account của bạn. Của mình như trong hình bên dưới có tên account là Gabriel chả hạn. tới đây, Anh chị em nhìn xuống hàng dưới cùng, sẽ có 1 file có dạng battery-report.html. Đây chính là file Con số về sức khỏe của viên pin laptop. ví như thấy File này thì Các bạn đã gần xong rồi đầy.

Và Hiện tại Cả nhà hãy mở trình duyệt web của mình lên, sau ấy kéo file battery-report.html vào trình phê chuẩn của mình rồi thả nó vào ấy như hình này.

ví như Cả nhà thấy file này xuất hiện thì xin chúc mừng, bạn sắp biết được độ chai của viên pin laptop rồi đó.

Trong file này, Các bạn kéo xuống một tí, tới mục Installed batteries, Nhìn vào 2 chiếc Design Capacity và Full Charge Capacity, cái Design Capacity chính là dung lượng ban đầu của viên pin khi mới được xuất xưởng và Full Charge Capacity là khả năng tích ""năng lượng"" thực tế của nó, dựa vào hiệu số giữa 2 Con số này mà chúng ta sẽ biết được liệu pin laptop đã bị chai bao lăm phần trăm.
nếu khoảng cách về dung lượng pin giữa 2 loại này quá cao, trên 10.000 mAh thì có nhẽ bạn nên đi thay pin để đảm bảo hiệu suất công việc, còn không thì chúng ta vẫn có thể tiếp tục dùng nhé.

https://laptopquangninh.vn/tin-tuc/l...nho-gon-post35