Chào mừng đến với Kênh thông tin kiến thức về nông nghiệp thủy sản và chợ nông nghiệp.

If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed.

Kết quả 1 đến 5 của 5

Các bác xem giúp em bưởi em nó bị bệnh gì với ạ

Bưởi em trồng chưa đc 1 năm nhưng nay nhiều cây lá nó bị thế này các bác xem có phải bệnh thán thưthư không ạ?
    <center>

<ins style="display:inline-block;width:336px;height:280px" data-ad-client="ca-pub-2881661826821897" data-ad-slot="2652890255"></ins>
    </center>

Chiều nay em có đi tham quan một vườn bưởi gần nhà thấy một số cây trong vườn nhà ng ta lá cũng bị như vậy nhưng người ta nói do cháy nắng không biết có phải không?

Chụp mặt trên, mặt dưới của lá bệnh, chụp tổng thể cả cây hoặc nhiều lá để có cái nhìn bao quát mà đoán bệnh.

bạn phải theo dõi, cây bưởi thường bị vàng lá thối rễ do nấm trong quá trình xử lý

phân chuồng, sau một thời gian rễ bị thối cây sẽ chết khô, bạn ra chỗ bán thuốc hỏi xem họ có loại thuốc, phải vừa tưới vừa phun, bệnh này chữa hơi tốn kém, lên mạng search thêm thông tin nhé

Trích dẫn Gửi bởi KsPTN
    Chụp mặt trên, mặt dưới của lá bệnh, chụp tổng thể cả cây hoặc nhiều lá để có cái nhìn bao quát mà đoán bệnh.
    Em lại lỡ cắt hết lá vàng và đốt bỏ rồi ạ

Trích dẫn Gửi bởi quangnvh
    bạn phải theo dõi, cây bưởi thường bị vàng lá thối rễ do nấm trong quá trình xử lý

phân chuồng, sau một thời gian rễ bị thối cây sẽ chết khô, bạn ra chỗ bán thuốc hỏi xem họ có loại thuốc, phải vừa tưới vừa phun, bệnh này chữa hơi tốn kém, lên mạng search thêm thông tin nhé
    Thời gian trước có 2 cây bị nhưng em dùng thuốc thì lứa lộc khác em thấy nó k bị nữa nhưng nay nhiều cây bị vậy nên em hơi lo

nhìn không rõ lắm,bưởi lá vẫn xanh có từng đốm đóng vẩy ở mặt dưới xung quanh đốm vàng. đây là bệnh ghẻ do nấm gây ra. lá này sau sẽ khác dụng hết.
    phòng bệnh là khi cây ra lộc phun phòng sâu chích hút tốt, kèm

phun thuốc bệnh phòng định kỳ