Chào mừng đến với Kênh thông tin kiến thức về nông nghiệp thủy sản và chợ nông nghiệp.

If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed.

Trang 4 của 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... CuốiCuối
Kết quả 31 đến 40 của 75
    Trích dẫn Gửi bởi nongdanht
    Vâng, cám ơn bạn nhiều, mình hỏi thêm là giờ bón NPK và bón thêm

phân chuồng (bò) cũng tốt chứ bạn! Bạn nói phân nền nghĩa la sao
    Uh.

Bón phân chuồng rất tốt, làm tăng hàm lượng

hữu cơ trong đất. Trồng cây có múi bắt buộc phải bón phân chuồng mỗi năm 1 lần vào thời điểm sau khi thu hoạch quả. Năm nay bạn chưa bón thì bón bây giờ cũng được. Còn phân nền nghĩa là bạn muốn bón NPK ví dụ tỉ lệ N: 1 P: 0,5 K 1,5 thì bạn phải chọn phân 10 5 15. Tuy nhiên ngoài thì trường ko có, hoặc không có loại chất lượng như mình cần. Do đó cách bón là bạn tìm 1 loại NPK với các thành phần bằng nhau ví dụ NPK 13-13-13 của Bình Điền chẳng hạn. Bón sau đó bổ sung thêm phân đơn là đạm và kali cho đủ tỉ lệ kia. Đấy là cách bón NPK mà mình sử dụng để bón cho cam.

Trích dẫn Gửi bởi Cam Sành Tuyên Quang
    Uh. Bón

phân chuồng rất tốt, làm tăng hàm lượng

hữu cơ trong đất. Trồng cây có múi bắt buộc phải

bón phân chuồng mỗi năm 1 lần vào thời điểm sau khi thu hoạch quả. Năm nay bạn chưa bón thì bón bây giờ cũng được. Còn phân nền nghĩa là bạn muốn bón NPK ví dụ tỉ lệ N: 1 P: 0,5 K 1,5 thì bạn phải chọn phân 10 5 15. Tuy nhiên ngoài thì trường ko có, hoặc không có loại chất lượng như mình cần. Do đó cách bón là bạn tìm 1 loại NPK với các thành phần bằng nhau ví dụ NPK 13-13-13 của Bình Điền chẳng hạn. Bón sau đó bổ sung thêm phân đơn là đạm và kali cho đủ tỉ lệ kia. Đấy là cách bón NPK mà mình sử dụng để bón cho cam.
    Uh, thank bạn nhiều!<center><script async="" src="//pagead2.googlesyndication.com/pagead/js/adsbygoogle.js"></script>
    <!-- 336 GREEN -->
    <ins class="adsbygoogle" style="display:inline-block;width:336px;height:280px" data-ad-client="ca-pub-2881661826821897" data-ad-slot="2652890255"></ins>
    <script>
    (adsbygoogle = window.adsbygoogle || []).push({});
    </script></center>

Đánh dấu, các bác/cô/ anh/chị chia sẻ nhiều kinh nghiệm cho em học hỏi với ạ. Xin chân thành cảm ơn

Mùa này cam bưởi đang nuôi quả non và cũng đang là mùa khô nắng nhiều theo mình muốn bón thì nên ngâm phân vào bể nước pha loãng tưới cho cây sẽ tốt hơn là đào rãnh sẽ làm bị thương bộ rễ

Tình hình vườn cam em năm thứ 3, em để quả nhưng hiện giờ nhện đỏ tấn công nhiều quá, nó ăn luôn cả quả. Có một số cây không biết quả nó bị gì nữa, nhờ mọi người bắt bệnh giúp mình nhé![/IMG]
    [/IMG]

Tình hình vườn cam em năm thứ 3, em để quả nhưng hiện giờ nhện đỏ tấn công nhiều quá, nó ăn luôn cả quả. Có một số cây không biết quả nó bị gì nữa, nhờ mọi người bắt bệnh giúp mình nhé![/IMG]
    [/IMG]
    Vết xi măng trên quả là bị bọ trĩ gây hại trong giai đoạn hoa. Còn phòng trừ nhện đỏ thì bạn xem trong diễn đàn này có nhiều bài về nhện đỏ rồi.

Trích dẫn Gửi bởi Cam Sành Tuyên Quang
    Vết xi măng trên quả là bị bọ trĩ gây hại trong giai đoạn hoa. Còn phòng trừ nhện đỏ thì bạn xem trong diễn đàn này có nhiều bài về nhện đỏ rồi.
    Vâng, cám ơn bạn! Thế này là phải phun diệt bọ trong giai đoạn ra hoa hả bạn. Hiện tại mình thấy quả cam hơi sần sùi, dày, không nhẵn bóng(hay là do cam mới năm thứ 3), có cách nào làm cho quả bóng đẹp, mỏng vỏ hơn không bạn?

Cam sanh mong

Vâng, cám ơn bạn! Thế này là phải phun diệt bọ trong giai đoạn ra hoa hả bạn. Hiện tại mình thấy quả cam hơi sần sùi, dày, không nhẵn bóng(hay là do cam mới năm thứ 3), có cách nào làm cho quả bóng đẹp, mỏng vỏ hơn không bạn?
    Cam sành mỏng vỏ liệu có bắt mắt người an k..
    Kali nhiều giai đoạn trái làm cơm thì sẽ mỏng võ thôi. Cây an trái nào cũng vậy mà..

Trích dẫn Gửi bởi Đỗ Mến
    Mùa này cam bưởi đang nuôi quả non và cũng đang là mùa khô nắng nhiều theo mình muốn bón thì nên ngâm phân vào bể nước pha loãng tưới cho cây sẽ tốt hơn là đào rãnh sẽ làm bị thương bộ rễ
    Sao k

bón phân huuco sinh học để cây đủ dinh dưỡng mà k sợ hư rễ, mà thu lợi nhìu hon..
    Co thể tưới trực tiếp vào gốc mà k sợ hư rễ, còn được cây hấp thu tốt.

Trích dẫn Gửi bởi NongDan RuMo
    Cam sanh mong

Cam sành mỏng vỏ liệu có bắt mắt người an k..
    Kali nhiều giai đoạn trái làm cơm thì sẽ mỏng võ thôi. Cây an trái nào cũng vậy mà..

Sao k

bón phân huuco sinh học để cây đủ dinh dưỡng mà k sợ hư rễ, mà thu lợi nhìu hon..
    Co thể tưới trực tiếp vào gốc mà k sợ hư rễ, còn được cây hấp thu tốt.
    Cam mình là cam chanh bạn nhé(Vỏ nhẵn, trơn)! Hôm kia có hỏi nhà vườn lâu năm thì bảo là cam còn nhỏ nên da nó vậy. Còn phân thì mình bón xong mấy hôm, bón xong thì trời mưa luôn, đỡ công tưới. Cám ơn bạn đã góp ý, chúc bạn sức khỏe

Ah..

Thấy có bài viết về cây có

Cam mình là cam chanh bạn nhé(Vỏ nhẵn, trơn)! Hôm kia có hỏi nhà vườn lâu năm thì bảo là cam còn nhỏ nên da nó vậy. Còn phân thì mình bón xong mấy hôm, bón xong thì trời mưa luôn, đỡ công tưới. Cám ơn bạn đã góp ý, chúc bạn sức khỏe
    Mình thấy bài viết về cây có múi cũng khá hay va chuẩn.. nhưng chỉ là phân hóa học. Dùng thì cây vẫn tốt, nhưng chất lượng lại k cao. Quả khi chín k có mùi thơm đặc trưng của giống..
    Hôm có nhỏ bạn ở miền tây lên vườn nhà an rồi bao vậy..
    Rồi mình chuyển qua dùng

hữu cơ sinh học vinaxanh thì quả ngọt đậm và thơm khi chín.
    Cây quýt 2 năm tuổi thì phục hồi nhanh chóng khi thiếu dinh dưỡng.. chỉ trong 1tháng rưỡi đã cho ra cơi đọt mới xah mướt