Chào mừng đến với Kênh thông tin kiến thức về nông nghiệp thủy sản và chợ nông nghiệp.

If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed.

Kết quả 1 đến 8 của 8

Đất Kon Tum có trồng được bưởi da xanh không

Chào các bác trên diễn đàn agri. hiện nay e đang có dự định trồng khoảng 2 ha bưởi da xanh trên đất kon tum thuộc phía bắc của vùng tây nguyên. khí hậu quanh năm tương đối ấm áp( t cao nhất 34-35 độ c) 2 mùa mưa nắng theo khí hậu miền nam, độ dốc từ 7-15%, đất set pha cát về mùa khô rất cứng nhưng mùa mưa thì lại rất mềm( độ PH đất thì chưa kiểm tra), vậy cho em hỏi có bác nào nào trên đất tây nguyên nói chung và kon tum nói riêng đã

trồng bưởi da xanh chưa và nó có phát triển tốt không vì e thấy giống bưởi bản địa rất tốt nhưng chất lượng không ngon và khâu chăm sóc thì coi như không có. rất mong được các bác có kinh nghiệm góp ý, tất nhiên khi e đã trồng thì e sẽ học hỏi kn của các mô hình đi trước từ khâu chăm scs,

bón phân, chế độ tưới nước( tươi nhỏ giọt, tận dụng lợi thế địa hình)<center>

<ins style="display:inline-block;width:336px;height:280px" data-ad-client="ca-pub-2881661826821897" data-ad-slot="2652890255"></ins>
    </center>

cảm ơn bạn, bên chỗ bạn có các trung tâm bán giống bưởi uy tín ko, bên mình ko có và chắc phải làm 1 chuyến miền tây hoặc bình dương tham quan các mô hình đang hkai thác và đặt 1 số cây giống mới đc

mình chỉ cần 1 số cây giống thật chuẩn về chăm sóc sau đó nhân giống ghép ra không vấn đề, quan trọng nhất là mấy cây đầu dòng

hình như topic này ko được mọi người mọi người quan tâm lắm thì phải nhất là các bác ở khu vực tây nguyên

Dear all,
    Khu vực ây nguyên mình hiếm thấy canh tác loại này thì phải, nhưng cũng thấy rục rịch bắt đầu nhiều nhiều rồi đó bác ạ. Khu vực Đắk R'Lấp đắk nông thì có đó cũng triển khai vài vườn rồi.

cảm ơn bạn, bên cty bạn trồng được mấy năm rồi mình có thể qua tham quan học hỏi đc ko

Trích dẫn Gửi bởi buicongkt
    cảm ơn bạn, bên cty bạn trồng được mấy năm rồi mình có thể qua tham quan học hỏi đc ko
    Dear U,
    Ở bên chi nhánh khác nên em nắm cũng k rõ, cũng mới học hỏi trồng thôi bác, vừa thấy thử nghiệm khoảng 1.000 cây.

E trồng một cây thôi anh.. Còn bưởi 5roi từng trồng hơn 1 ha(hiện nay phá rồi)..cây Pt tốt..trái to tuy nhiên múi nhỏ, khô nước, sâu vẻ bùa và đục thân nhiều.. Nói chung là chưa đc như ý.. Có thể đó e không biết chăm.. Anh cứ thử vài chục cây xem sao.. Em ở yaly, sa thầy.. Sát lòng hồ thuỷ điện.

ở yaly chú có biết thằng vũ dân hà tĩnh ko, nó cũng làm rẫy của ông huệ phòng tài chính sa thầy ngày xưa đó, cho mình sđt đi ae trao đổi. à mình định trồng nhiều chứ vài chục cây thì mất công lắm